• 773เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

เลื้อยไร้ชีวิต "ผมผีช่อ", ความแปลกที่คุณอาจฉงน [คัดลอกลิงค์]

ถอยกลับ ถัดไป
ออฟไลน์FANG

เรทติ้ง
7831
จริงใจ
6190
น่าเชื่อถือ
8427
จิตพิสัย
1665
ชอบโพสนี้ อย่าลืมกด Like หรือ เเชร์ ให้เพื่อนๆ คุณนะคะ ^ ^
 มผีช่อ เกิดจากผมของคนที่ยังมีชีวิตอยู่ ส่วนมากจะเกิดขึ้นตรงเหนือท้ายทอย ผมจะช่อกันเอง 

หวีไม่ไป ตัดไม่ออกมักปล่อยให้ยาวไปข้างหลังคล้ายเปีย หนังจันทร์แก้ว (ชื่อนายหนังตะลุง) 

เกิดผมผีช่อ จึงมีชื่ออีกชื่อว่าหนังสามเปีย ผมผีช่อมักจะหลุดออกจากหนังศรีษะเอง 

บางคนติดไปตลอดชีวิต เวลาตายถ้าไม่นอนตายทับผมผีช่อ จะเผาไฟไม่ไหม้ 

ผมผีช่อใช้บรรจุในถุงผ้าขาว แขวนคอ ป้องกันเวทมนตร์ ภูตผีปิศาจ และศาสตราวุธต่าง ๆ ได้

ตัวอย่างบุคคลที่ไว้ผมผีช่อ ชายซึ่งลง guinness book

การตัดผมมีช่อ ผมผีช่อ **คือผมที่จับตัวกันเป็นกระจุกโดยธรรมชาติเหมือนผูกมัดเอาไว้ตั้งแต่แรกคลอดชาว

บ้าน และโนราบางคนเชื่อว่า ผมผีช่อเกิดจากความต้องการของครูหมอโนรา โดยเฉพาะครูหมอโนรา

ฝ่ายอิสลามได้แก่ โต๊ะห้าดำ ยินมู่หมี และลูกสาวของโต๊ะห้าดำคือ จันจุหรี ศรีจุหรา ที่ต้องการให้บุคคล

บางคนมาเป็นโนราหรือคนทรงครูหมอโนรา จึงผูกผมเป็นเครื่องหมายเอาไว้ เชื่อว่าถ้าใครตัดผมนี้ออกด้วย

ตัวเองจะเกิดโทษภัย แต่แก้ได้โดยให้โนราใหญ่ตัดออกให้ในพิธีกรรมโนราโรงครู 

ผมที่ตัดออกแล้วให้เก็บไว้กับตัวผู้เป็นเจ้าของ เชื่อว่าจะเป็นของขลังสามารถป้องกันอันตรายได้ 

เวลาตัด โนราใหญ่จะต้องทำพิธีขออนุญาตจากครูหมอโนรา หรือตายายโนราเสียก่อนหากไม่อนุญาต

แม้จะตัดผมออกแล้ว ผมก็จะผูกันใหม่อีก ในการทำพิธี ผู้เข้าพิธีต้องเตรียม พานดอกไม้ธูปเทียน 

เงิน 12 บาท มามอบให้โนราใหญ่ ทางคณะโนราจะเตรียมกรรไกร 

มีดหมอหรือพระขรรค์เอาไว้ เริ่มพิธีโดยบริกรรมคาถาผู้เข้าพิธีปูผ้าขาวรองรับผมของตนเอง 

โนราใหญ่ทำน้ำมนตร์รดหัวผู้เข้าพิธี แล้วรำ “ท่าสามย่าง”

หรือ “ท่าย่างสามขุน” ตัดผมที่จับตัวกัน 3 ครั้ง ด้วยกรรไกร พระขรรค์ หรือมีดหมอ เก็บผมที่ตัดออกแล้ว 

3 ครั้ง เรียกว่า “สามหยิบ” มอบให้ผู้เข้าพิธีหรือผู้ปกครองไปเก็บรักษาไว้ที่บ้าน 

เชื่อว่าหลังจากตัดผมผีช่อออกแล้ว ผมที่งอกขึ้นใหม่จะไม่ผูกกันเป็นกระจุกอีกต่อไป

๏̯̃͡๏ฟ๏̯̃͡๏
กล่องตอบกลับด่วน
จำกัด200 ตัวอักษร
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้

ถอยกลับ ถัดไป